બનાસ હોસ્પિટલના તબીબોએ દાંતાના માત્ર 1 કિ.ગ્રા વજનના પ્રિમેચ્યોર બેબીની 102 દિવસની લાંબી સફળ સારવાર કરી નવજીવન આપ્યું

- Advertisement -
Share

દાંતાના ખેરાની ઉમરી ગામની બનાસ હોસ્પિટલના તબીબો દ્વારા માત્ર એક કિલોગ્રામ વજન ધરાવતા પ્રિમેચ્યોર બાળકની સફળતાપૂર્વક સારવાર કરવામાં આવી. બાળકની માતાને પેટમાં દુખાવો ઉપડતા 28 સપ્ટેમ્બરના રોજ વિસ્તારની એક ખાનગી હોસ્પિટલમાં લઈ જવામાં આવી હતી અને બાદમાં તેને પાલનપુરની પીએનસી સુવિધામાં ટ્રાન્સફર કરવામાં આવી હતી જ્યાં બનાસ હોસ્પિટલમાં બાળકને તબીબોએ 102 દિવસની લાંબી સારવાર કરી બાળકને નવજીવન આપ્યું.
માતાને પાલનપુરની બનાસ હોસ્પિટલમાં ટ્રાન્સફર કરતા તે ગર્ભાવસ્થાના છઠ્ઠા મહિનામાં હોવાનું જાણવા મળ્યું હતું. આમ છતાં, બાળકીનો જન્મ અધૂરા મહિનામાં નોર્મલ ડિલિવરી દ્વારા થયો હતો, પરંતુ ફેફસાં નબળાં હોવાને કારણે તેનું વજન ઓછું હોવાથી તેને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ પડી હતી.

જીલ્લાની સૌથી મોટી બનાસ હોસ્પિટલમાં સિવિલ સુપરિન્ટેન્ડેન્ટ ડૉ. સુનિલ જોષીની દેખરેખ હેઠળ બાળરોગ નિષ્ણાત ડૉ. અજીત વાસ્તવ, ડૉ. ભાવી શાહ અને ડૉ. વર્ષા પટેલ દ્વારા શિશુને CPAP મશીન પર મૂકવામાં આવ્યું હતું અને તેના હૃદયના ધબકારા વધારવા માટે ઇન્જેક્શન આપવામાં આવ્યા હતા. પ્રારંભિક તબક્કાના ચેપની સારવાર માટે એન્ટિબાયોટિક્સ આપવામાં આવી હતી અને બાળકને કમળા માટે ફોટોથેરાપી મળી હતી. ટુ-ડી-ઇકો દ્વારા તપાસ કરતા હૃદયમાં છિદ્ર હોવાનું બહાર આવ્યું હતું અને શિશુને શરૂઆતના દિવસોમાં તેનું વજન વધારવામાં મદદ કરવા માટે તેને નળી દ્વારા ખવડાવવામાં આવ્યું હતું.
કાંગારુ મધર કેરના અમલીકરણથી બાળકની સ્થિતિમાં સુધારો થયો, જેમાં શિશુને તેની માતાનું દૂધ અને મલ્ટીવિટામીન સીરપ દ્વારા પોષણ આપવાનો સમાવેશ થતો હતો. આ હોવા છતાં, બાળકના માતાપિતાએ તેને દોઢ મહિના પછી ઘરે લઈ જવાનો આગ્રહ કર્યો, તે સમયે બાળકને ન્યુમોનિયા થયો હતો. બાળકને ઓક્સિજન આપવામાં આવ્યો હતો અને નસમાં એન્ટિબાયોટિક્સ અને પ્રવાહી ઇન્જેક્શન દ્વારા સારવાર આપવામાં આવી હતી, અને પાંડુરોગના નિદાનને કારણે બે વખત લોહી ચડાવવામાં આવ્યું હતું.

 

અહીં ક્લિક કરી બનાસકાંઠા અપડેટને ઈન્સ્ટાગ્રામ પર પણ ફોલ્લો કરો.

બાળકની સ્થિતિમાં સુધારો થતાં સ્તનપાન શરૂ કર્યું હતું અને તેનું વજન વધવા લાગ્યું. એન્ટીબાયોટીક્સનો કોર્સ પૂર્ણ કરી અને સંપૂર્ણ સારવાર લીધી, અને બાળકને સપૂર્ણ સારવાર આપવામાં આવતા બાળક હાલમાં સ્વસ્થ થતા બાળકને બનાસ હોસ્પિટલમાંથી રજા આપવામાં આવી હતી.

 

From – Banaskantha Update


Share
- Advertisement -
Fuldeep Solanki
Fuldeep Solankihttp://banaskanthaupdate.com
Co-Founder - Managing editor, Banaskantha update

Latest news

- Advertisement -
- Advertisement -
- Advertisement -

Related news

- Advertisement -
- Advertisement -
error: Content is protected !!