કામ કા બાત: સારા સ્વાસ્થ્યની ચાવી છે ‘ગોલ્ડન મિલ્ક’, તે સારી ઊંઘ માટે રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવામાં મદદરૂપ છે

- Advertisement -
Share

દૂધને સંપૂર્ણ ખોરાક માનવામાં આવે છે, તેમાં શરીર માટે જરૂરી મોટાભાગના પોષક તત્વો હોય છે. આ જ કારણ છે કે સ્વાસ્થ્ય નિષ્ણાતો તમામ લોકોને નિયમિત દૂધ પીવાની ભલામણ કરે છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે સોનેરી દૂધનું સેવન કરવાથી તમને સામાન્ય દૂધની તુલનામાં ઘણા વધુ સ્વાસ્થ્ય લાભ મળી શકે છે. નિષ્ણાતો સોનેરી દૂધ એટલે કે હળદરનું દૂધ શરીર માટે ઘણી રીતે ફાયદાકારક માને છે. અભ્યાસમાં, તેને પોષણનું પાવરહાઉસ માનવામાં આવે છે, તે શરીરને ચેપથી મુક્ત રાખે છે અને તેને ઘણા પ્રકારના રોગોથી પણ સુરક્ષિત રાખે છે.

હળદરવાળા દૂધનું સેવન કરવાથી શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં વધારો કરીને શરદી-ખાંસી, પેટમાં અસ્વસ્થતા અને ફ્લૂ સહિતની ઘણી સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓનું જોખમ ઘટાડી શકાય છે.

દૂધમાં એક ચપટી હળદર ભેળવીને તેનું સેવન કરવું તમારા માટે ખાસ ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. જે લોકોની રોગપ્રતિકારક શક્તિ નબળી હોય છે તેઓ હળદરવાળા દૂધના સેવનથી લાભ મેળવી શકે છે. કેટલાક અભ્યાસો એ પણ સૂચવે છે કે હળદરવાળા દૂધના સેવનથી બ્લડ શુગર લેવલને પણ નિયંત્રિત કરી શકાય છે. આવો જાણીએ શરીર માટે આના ફાયદા વિશે.

સારી ઊંઘ મેળવવા માટે ખાઓ

સોનેરી દૂધનું સેવન કરવાથી તમને સારી ઊંઘ આવે છે. સૂતા પહેલા એક ગ્લાસ ગરમ હળદરવાળું દૂધ પીવાથી તમને સારી ઊંઘ આવે છે. જો તમે અનિદ્રાના શિકાર છો અથવા ઘણી વખત રાત્રે જાગતા હોવ તો આવી સમસ્યાઓને દૂર કરવામાં હળદરવાળા દૂધનું સેવન ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. હળદરનું દૂધ આંતરિક ઈજા અથવા બળતરાને પણ મટાડે છે અને શરીરને આરામ કરવામાં મદદ કરે છે.

ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે ફાયદાકારક

સોનેરી દૂધમાં રહેલા તત્વો તમારા માટે ડાયાબિટીસનું જોખમ ઘટાડવામાં મદદરૂપ થઈ શકે છે. વધુમાં વધુ લાભ મેળવવા માટે આદુ અને તજને ઉમેરીને તેનું સેવન કરી શકાય છે. દરરોજ 1-6 ગ્રામ તજ ઉપવાસમાં સુગર લેવલને 29% સુધી ઘટાડી શકે છે. વધુમાં, તજ ઇન્સ્યુલિન પ્રતિકાર ઘટાડે છે. હળદરવાળા દૂધનું સેવન ડાયાબિટીસથી પીડિત લોકો માટે ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે.

સોજા અને સંધિવામાં ફાયદાકારક છે

હળદરના દૂધમાં શક્તિશાળી બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો હોય છે. તેનું સેવન કરવાથી ક્રોનિક ઇન્ફ્લેમેશન, મેટાબોલિક સિન્ડ્રોમ, અલ્ઝાઈમર અને હ્રદય રોગ સહિત અનેક રોગોના જોખમને ઘટાડવામાં ખાસ ફાયદો થઈ શકે છે. જે લોકોને આર્થરાઈટિસની સમસ્યા હોય તેઓ આ સોનેરી દૂધના સેવનથી લાભ મેળવી શકે છે. સંશોધન સૂચવે છે કે આદુ, તજ અને કર્ક્યુમિન (હળદરમાં સક્રિય સંયોજન) ફાયદાકારક બળતરા વિરોધી અસરો હોવાનું માનવામાં આવે છે.

મગજ સ્વસ્થ રહે છે

ગોલ્ડન મિલ્ક તમારા મગજ માટે પણ સારું છે. અભ્યાસો દર્શાવે છે કે કર્ક્યુમિન મગજમાંથી મેળવેલા ન્યુરોટ્રોફિક ફેક્ટર (BDNF) સ્તરને વધારે છે. BDNF એ એક સંયોજન છે જે તમારા મગજને નવા જોડાણો બનાવવામાં મદદ કરે છે અને મગજના કોષોના વિકાસને પ્રોત્સાહન આપે છે. BDNF ના સ્તરમાં ઘટાડો અલ્ઝાઈમર રોગનું જોખમ વધારે છે.


Share
- Advertisement -
Fuldeep Solanki
Fuldeep Solankihttp://banaskanthaupdate.com
Co-Founder - Managing editor, Banaskantha update

Latest news

- Advertisement -
- Advertisement -
- Advertisement -

Related news

- Advertisement -
- Advertisement -
error: Content is protected !!