સ્કિન કેર ટિપ્સઃ વરસાદમાં લો તૈલી ત્વચાની કાળજી, આ 5 રીતો ત્વચાની સમસ્યાથી આપશે રાહત

- Advertisement -
Share

વરસાદની મોસમ આવી નથી કે કેટલાક લોકોને ફોલ્લીઓ, ખીલ, ખંજવાળ, રંગ પર અસર અને ચીકણું જેવી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે. આ સમસ્યા કોઈને પણ થઈ શકે છે, પરંતુ તૈલી ત્વચા ધરાવતા લોકો માટે આ ઋતુ વધુ સમસ્યાઓ ઊભી કરવાનું શરૂ કરે છે. આ કારણે ઘણી વખત ચિડિયાપણું, ગુસ્સો, નિરાશા અને નિરાશા પણ મનમાં શરૂ થઈ જાય છે કે મારી જ ત્વચા પર આટલી બધી સમસ્યાઓ શા માટે? ઘણી વખત જાહેર સ્થળોએ બહાર જતા પહેલા મનમાં એક દ્વિધા રહે છે કે શું કરવું જેથી ત્વચા પર વધારાનું તેલ ન દેખાય કે મેકઅપ બરાબર ચાલે વગેરે વગેરે. તૈલી ત્વચા ઘણી સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે. ખાસ કરીને વરસાદી વાતાવરણમાં. જ્યારે ભેજ, સ્ટીકીનેસ, પરસેવો વગેરે ભેગા થઈને ત્વચાની સામે વધુ પડકારો ઉભી કરે છે. પરંતુ જો તમને આ ત્વચા કુદરતી રીતે મળી છે, તો તેના માટે નિરાશ થવાની કે ચિંતા કરવાની જરૂર નથી. કુદરતે તમને જે રંગ અને રૂપ આપ્યું છે તેના વિશે તમારા મનમાં વિશ્વાસ રાખો. થોડી કાળજી રાખીને અને કેટલીક બાબતોનું ધ્યાન રાખીને તમે તૈલી ત્વચાને સ્વસ્થ અને સમસ્યા મુક્ત પણ રાખી શકો છો.

ખીલથી નીરસતા સુધી

વરસાદની મોસમમાં હવામાં રહેલો ભેજ ત્વચા માટે ઘણી સમસ્યાઓ લઈને આવે છે. વરસાદ દરમિયાન માત્ર ભેજ જ સમસ્યાનું કારણ નથી. આકાશમાંથી પડતું પાણી અને વચ્ચેથી ઉગતા સૂર્યના કિરણો પણ સમસ્યા સર્જી શકે છે. બેક્ટેરિયા, ફૂગ અને જંતુઓ માટે આ સૌથી સરળ વાતાવરણ છે. હવામાં રહેલી ધૂળ, ધુમાડો અને ગંદકી પણ આ ભેજ સાથે ભળી જાય છે અને ત્વચા શરીરનો આસાન શિકાર બની જાય છે. વરસાદમાં ત્વચાને લગતી સમસ્યાઓ સામાન્ય છે, પરંતુ તૈલી ત્વચાવાળા લોકોને સમસ્યા વધુ હોય છે. આ ઋતુમાં ખીલ, પિમ્પલ્સથી લઈને ફોલ્લીઓ, ખીલ, બ્લેકહેડ્સ, પિગમેન્ટેશન, ફોલ્લીઓ વગેરે ત્વચા પર દેખાવા લાગે છે અને તે માત્ર ચહેરા પૂરતું જ સીમિત નથી, આ સમસ્યાઓ પીઠ, છાતી, હાથોમાં પણ થવા લાગે છે. સ્ટીકીનેસ સાથે પરસેવો આવવાથી સમસ્યાઓ વધી જાય છે.

તૈલી ત્વચા સમસ્યા

ચોમાસા અથવા વરસાદ દરમિયાન, તૈલી ત્વચાવાળા લોકો વધુ ચિંતિત હોય છે કારણ કે તેમની ત્વચા પહેલેથી જ વધુ માત્રામાં સીબુમ ઉત્પન્ન કરે છે. સેબુમ એ તૈલી, મીણ જેવો પદાર્થ છે જે શરીર દ્વારા કુદરતી રીતે ઉત્પન્ન થાય છે. સામાન્ય રીતે, તે ત્વચા પર પ્રકાશ અને કુદરતી મોઇશ્ચરાઇઝરનું સ્તર લગાવવાથી ઉત્પન્ન થાય છે, જે ત્વચામાં ભેજ જાળવી રાખે છે અને તેનું રક્ષણ પણ કરે છે, પરંતુ તૈલી ત્વચા પર તેનું ઉત્પાદન સામાન્ય કરતાં વધુ હોય છે. તેની સાથે પરસેવો, મૃત ત્વચાના કોષો અને ધૂળના ખૂબ નાના કણો પણ આવે છે. આ બધા મળીને ત્વચાના છિદ્રોને ઢાંકી દે છે. આ તે છે જે સમસ્યાઓનું કારણ બને છે.

યોગ્ય કાળજી પસંદ કરો

પ્રથમ વસ્તુ ચહેરો સાફ છે. જો તમે સામાન્ય ફોમ ફેસ વૉશ અથવા લીમડો ધરાવતા ફેસ વૉશનો ઉપયોગ કરો છો, તો આમ કરો નહીંતર ડૉક્ટરની સલાહ પર મેડિકેટેડ ફેસ વૉશનો પણ ઉપયોગ કરી શકાય છે. ચહેરાને સામાન્ય તાપમાનના સ્વચ્છ પાણીથી સારી રીતે ધોવા અને દિવસમાં ઓછામાં ઓછા બે વાર અને રાત્રે સૂતા પહેલા તેને સૂકવવા જરૂરી છે. જો તમે વ્યાયામ કરી રહ્યા છો, તો તે પછી પણ તમારો ચહેરો ધોઈ લો. યાદ રાખો, તમારો નેપકિન, ટુવાલ અથવા ચહેરો લૂછવો પણ ખૂબ જ સ્વચ્છ હોવો જોઈએ. વરસાદમાં, ટર્કિશ અથવા રુવાંટીવાળા ટુવાલને બદલે કોટન ટુવાલ અથવા નેપકિન વધુ સારો વિકલ્પ હશે. તે ખૂબ ઝડપથી સુકાઈ જશે અને ભેજને પકડી રાખશે નહીં. ઘણીવાર વરસાદની ઋતુમાં ભીના કપડા, ટુવાલ વગેરેને કારણે ઘણી સમસ્યાઓ પણ સર્જાય છે કારણ કે અહીં કીટાણુઓ, ફૂગ અને બેક્ટેરિયા વગેરેને વધવા માટે સંપૂર્ણ વાતાવરણ મળે છે.

માત્ર યોગ્ય ઉત્પાદનો પસંદ કરો

મોઇશ્ચરાઇઝર હોય કે બોડી લોશન હોય કે ક્રિમ, ઓઇલ ફ્રી હોય અને યોગ્ય ઘટકોથી બનેલા ઉત્પાદનો તમારી ત્વચાને રાહતનો શ્વાસ લેવાની તક આપશે. ઘણી વખત એવું બને છે કે ઘરે જે મળે છે તે આપણે ત્વચા પર લગાવીએ છીએ. આ ત્વચાને વધુ ખરાબ સ્થિતિમાં બનાવે છે. કારણ કે તમારી ત્વચા પહેલેથી જ કુદરતી તેલની વધુ માત્રા ઉત્પન્ન કરી રહી છે. એટલા માટે તમારે એવા ઉત્પાદનોની જરૂર છે જે ત્વચાને હાઇડ્રેટ રાખે, છિદ્રોને બંધ ન કરે અને પોષણ પણ આપે. તેલ-મુક્ત ઉત્પાદનો ઉપરાંત, તમે એવા ઉત્પાદનો પસંદ કરી શકો છો જેમાં એન્ટીઑકિસડન્ટો, આલ્ફા હાઇડ્રોક્સી એસિડ્સ (ગ્લાયકોલિક એસિડ અથવા સેલિસિલિક એસિડ), બેન્ઝોયલ પેરોક્સાઇડ અને હાયલ્યુરોનિક એસિડ હોય. આ ઉત્પાદનો વધારાના સીબુમ ઉત્પાદનને નિયંત્રિત કરે છે અને ત્વચામાં જરૂરી ભેજ જાળવી રાખે છે. જો તમે આલ્કોહોલ આધારિત ક્લીન્સરનો ઉપયોગ પણ ન કરો તો તે વધુ સારું છે.

ક્લિનિંગ, ટોનિંગ અને મોઇશ્ચરાઇઝિંગ જરૂરી છે

માત્ર ચહેરો સાફ કરવાથી તમારી સમસ્યા હલ નહીં થાય. જો તમને લાગતું હોય કે ત્વચામાંથી આટલું બધું તેલ દૂર કર્યા પછી તેને મોઈશ્ચરાઈઝરની જરૂર કેમ છે, તો તમે મોટી ભૂલ કરી રહ્યા છો. તૈલી ત્વચાને પોષણ આપવા અને કાળજી લેવા માટે પણ મોઈશ્ચરાઈઝર જરૂરી છે. તેની ઉપર સનસ્ક્રીન લગાવવાનું પણ ભૂલશો નહીં. તમે મોઇશ્ચરાઇઝર પણ પસંદ કરી શકો છો જેમાં SPF 30 સુધીનું સનસ્ક્રીન શામેલ હોય. આ સાથે, તમારું કામ એક ઉત્પાદનમાં થઈ જશે. તમે જેટલી વાર ચહેરો ધોશો તેટલી વાર મોઇશ્ચરાઇઝ કરવું પણ જરૂરી છે. રાત્રે સૂતા પહેલા પણ મોઇશ્ચરાઇઝર લગાવવાનું ધ્યાન રાખો. તમે ઓર્ગેનિક અથવા હર્બલ સ્ક્રબનો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો. આ ચહેરા પરથી વધારાનું તેલ તેમજ મૃત ત્વચાને દૂર કરવામાં મદદ કરશે, જે છિદ્રોને બંધ કરે છે અને ખીલ વગેરેની સમસ્યાને વધારે છે.

ઘરેલું ઉપચાર પણ મદદરૂપ થઈ શકે છે

ઘરેલું ઉપચાર સદીઓથી આપણા માટે અસરકારક રહ્યા છે. આનું સૌથી મોટું કારણ એ છે કે તેમની આડઅસર ઓછી હોય છે, સિવાય કે વ્યક્તિને કોઈ વસ્તુની એલર્જી હોય. નહિંતર, ઘરમાં હાજર ચણાનો લોટ, મુલતાની મિટ્ટી, ગુલાબજળ, દહીં વગેરેનો ઉબટનથી લઈને ક્લીંઝર સુધી સરળતાથી ઉપયોગ કરી શકાય છે. ગુલાબજળ અને મુલતાની માટી પણ તૈલી ત્વચા માટે અસરકારક હોઈ શકે છે, પરંતુ તેનો યોગ્ય માત્રામાં ઉપયોગ કરો. કોટનમાં ગુલાબજળથી ચહેરો ચોપડવાથી ત્વચામાંથી વધારાનું તેલ નીકળી જશે અને ત્વચા ચમકદાર, તાજગીથી ભરેલી દેખાશે. મુલતાની માટીમાંથી બનાવેલ મડ પેક ત્વચામાં ભેજ અને સ્થિતિસ્થાપકતા જાળવી રાખવામાં મદદ કરે છે.

આ બાબતો ધ્યાનમાં રાખો
માત્ર ફેસ વોશ અને ક્લીંઝર વગેરે જ નહીં, તમારો મેકઅપ પણ પાણી આધારિત હોવો જોઈએ. તેલ મુક્ત અને પાણી આધારિત મેકઅપ ત્વચાને વધારાના તેલથી મુક્ત રાખવામાં મદદ કરે છે. તેમજ તેને લગાવ્યા બાદ ચીકણી થવાની સમસ્યા પણ ટળી જાય છે.
હંમેશા મેકઅપ ઉતાર્યા પછી સૂઈ જાઓ. ચહેરા પર રાતોરાત લગાવવામાં આવેલો મેકઅપ ત્વચાને ન તો શ્વાસ લેવાની તક આપશે કે ન તો તેને રિપેર કરશે. આવી સ્થિતિમાં, ત્વચા પર રાતોરાત એકઠું થયેલું તેલ ઘણી સમસ્યાઓનું કારણ બને છે. તમને પિમ્પલ્સ, ખીલ, પિમ્પલ્સ વગેરેની સમસ્યા પણ થઈ શકે છે. તેથી ગમે તે થાય, રાત્રે સૂતા પહેલા તમારા મેકઅપને સાફ કરવાની આદત બનાવો.

તમારી જાતને હાઇડ્રેટ રાખો, પોષણ આપો
પૂરતું પાણી પીવાની ખાતરી કરો. વરસાદના દિવસોમાં પાણીનો વપરાશ ઘણીવાર ઓછો થઈ જાય છે. તમારે તમારું ધ્યાન રાખવું પડશે અને પાણી પીવું પડશે. તે શરીરમાંથી ઝેરી તત્વોને પણ બહાર કાઢશે અને ત્વચાને હાઇડ્રેટ રાખવામાં મદદ કરશે. આ સિવાય ઓછામાં ઓછા તમારા આહારમાં તેલયુક્ત ખોરાકનો સમાવેશ કરો, ફાઇબરથી ભરપૂર ખોરાક અને ફળો અને શાકભાજી ખાઓ. તમારા પાચનને સ્વસ્થ રાખવાની સાથે સાથે તે ત્વચાને પોષણ આપવાનું પણ કામ કરશે.
તમારા ચહેરાને વારંવાર સ્પર્શ કરવાનું ટાળો. જેટલી વાર તમે ચહેરાને સ્પર્શ કરશો, આંગળીઓ પરની ગંદકી અને કીટાણુઓ ચહેરા સુધી પહોંચી જશે અને ત્વચા માટે સમસ્યા ઊભી કરશે. તૈલી ત્વચાના કિસ્સામાં, આ નુકસાન સામાન્ય ત્વચા કરતા બમણું હોઈ શકે છે. આથી જો તમારે દિવસ દરમિયાન ચહેરો લૂછવાનો હોય તો પણ બ્લોટિંગ પેપર જેવા ટૂલ્સનો ઉપયોગ કરો અને તેની સાથે થપથપાવીને જ ચહેરો સાફ કરો, ત્વચાને બિલકુલ ઘસો નહીં.


Share
- Advertisement -
Fuldeep Solanki
Fuldeep Solankihttp://banaskanthaupdate.com
Co-Founder - Managing editor, Banaskantha update

Latest news

- Advertisement -
- Advertisement -
- Advertisement -

Related news

- Advertisement -
- Advertisement -
error: Content is protected !!